1. Chào mừng bạn tới Diễn đàn Download Game Offline ChiaSeIT.Vn. Nếu đây là lần đầu tiên bạn ghé thăm diễn đàn. Bạn phải đăng ký trước, mới có thể sử dụng các tính năng và cập nhật bài viết mới từ trang chủ, nhấp vào liên kết đăng ký ở trên để bắt đầu

Sửa lỗi full Disk 100% trên Windows 10 thành công!

Thảo luận trong 'Thủ thuật - Hướng dẫn phần mềm' bắt đầu bởi comxi, 17 Tháng bảy 2017.

1. comxi

comxi Hội viên Chiaseit.vn

MY COMPUTER
    HĐH:
    Windows 10
    CPU:
    i7 4790k
    RAM:
    16 GB DDR3
    VGA:
    GF GTX 960
    Tình hình là hôm qua con bạn em nó mới mua Laptop nhờ em cài giúp nó phần mềm linh tinh. Máy nó dùng Win 10, em dùng xíu mà nó giật lag ko chịu được, bật Task Manager lên thì thấy lỗi full disk 100% huyền thoại trên Win 10. Trước máy em cũng bị nhưng sau đó em chuyển sang SSD và ko quan tâm đến lỗi vớ vẩn ấy nữa. Nhưng trên máy này thì thực sự rất bực mình, máy chậm, giật lag không chịu được[​IMG] Sau khi tìm hiểu các bài viết sửa lỗi này trên mạng và áp dụng nhưng cũng không thành công, em quyết định tìm google bằng tiếng Anh và tìm được một vài cách sửa lỗi trên các trang mạng nước ngoài, sau đó tổng hợp lại các cách trên và em đã thành công, ko còn bị full disk, máy chạy mượt mà hẳn.[​IMG]
    Đây là tình trạng sau khi fix:

Hướng dẫn:
    Đầu tiên các bác làm theo như bài post này: http://vforum.vn/diendan/showthread....ws-10-triet-de
    Có thể mỗi phiên bản Win 10 đã có một chút thay đổi trong sắp xếp và tên các mục, các bác có thể áp dụng cái nào thì áp dụng. Em chỉ làm 3 cái là set Ram ảo, Sử dụng tính năng Troubleshooting(ko giống như trong hướng dẫn vì Win 10 của em là bản 1703 đã thay đổi ít nhiều) và tắt Superfetch. [​IMG]
    bản 1703 các bác tìm kiếm Troubleshooting rồi fix những cái em khoanh đỏ trong hình:

Tiếp theo các bác làm theo hướng dẫn này để khắc phục khi chạy Cốc Cốc, Chrome và Skype: https://answers.microsoft.com/en-us/...8-05b9499533e2
    Đối với Chrome và Cốc Cốc phiên bản tiếng Việt các bác vào Cài đặt>Nâng Cao>Riêng Tư và Bảo Mật>bỏ chọn dòng Sử dụng dịch vụ gợi ý để tải trang nhanh hơn.

Tiếp theo là tắt tường lửa(cái này ko tắt cũng được nhưng em tắt luôn vì máy dùng ở nhà ko cần thiết)>Tìm Windows Firewall trong Search>Turn Windows Firewall on or off.

Bước cuối cùng(cũng là bước quan trọng [​IMG] ). Sau khi làm xong bước này thì ổ cứng giảm xuống thấy rõ, xuống tận 1% 2%.
    Vào Services(Nhấn Windows+R>gõ Services.msc>Enter) tiến hành Stop và Disable 2 services: Connected User Experiences and Telemetry(có một số bản Win 10 cũ hơn gọi là Diagnostics Tracking Service) và Diagnostic Policy Service(đây là services sửa lỗi mạng thì phải nhưng mạng đang ổn định nên em tắt và mượt hơn, sau này nếu có lỗi chắc sẽ bật lên lại, sửa xong lại tắt đi)

Sau khi làm xong các bước trên các bác tiến hành Restart lại máy. Đây là cách em áp dụng và đã thành công trên máy bạn em, nên chia sẻ lại cho các bác. Không chắc chắn rằng sẽ thành công 100% trên những máy khác vì em ko có máy để test. Các bác có thể làm theo, nếu thấy cách khác hiệu quả hơn thì có thế chia sẻ cho mọi người! [​IMG]

Heaven9452Mr. Perfect thích bài này.
  2. leanduy

leanduy Hội viên Chiaseit.vn

MY COMPUTER
    HĐH:
    Windows 10
    CPU:
    I7 3770
    RAM:
    16 GB DDR3
    VGA:
    7950 OCBE
    mình 3 máy 3 ssd dùng thấy ko có bị full :antavaodau:

Mr. Perfect thích bài này.
  3. Mr. Perfect

Mr. Perfect VIP Team

MY COMPUTER
    HĐH:
    Linux
    Dùng ssd mà full nữa là bó tay rồi bạn :antavaodau:

leanduy thích bài này.
  4. Heaven9452

Heaven9452 Thành viên kỳ cựu

MY COMPUTER
    HĐH:
    Windows XP
    thank, disible 2 service này coi sao Connected User Experiences and Telemetry(có một số bản Win 10 cũ hơn gọi là Diagnostics Tracking Service) và Diagnostic Policy Service =))

5. Aquarjuss

Aquarjuss Hội viên Chiaseit.vn

MY COMPUTER
    HĐH:
    Windows 10
    CPU:
    Core i3-61000
    RAM:
    8 GB DDR4
    VGA:
    GTX 1060
    cái lỗi full disk 100% này mọc ra từ thời win8 mà hay cái máy bị máy ko dù đều là hdd cả, chả hiểu nỗi????